Hỏi đáp pháp luật

Công chức xã là người dân tộc thiểu số (DTTS) phải cam kết công tác bao lâu mới được cử đi đào tạo đại học?

PV 22/04/2024 - 21:37

Bạn đọc Tống Văn Phương ở xã Ngọc Lâm, huyện Thanh Chương, tỉnh Nghệ An, hỏi: Công chức xã là người dân tộc thiểu số (DTTS) phải cam kết công tác bao lâu mới được cử đi đào tạo đại học?

Trả lời: Vấn đề bạn hỏi được quy định tại Điều 5 "Đối tượng, điều kiện đào tạo trình độ trung cấp, cao đẳng, đại học", Nghị định số 101/2017/NĐ-CP của Chính phủ quy định về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức. Cụ thể như sau:

1_30.jpg
Ảnh minh họa.

1. Cán bộ, công chức cấp xã là người DTTS hoặc công tác tại các xã miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng DTTS, vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn và phải có cam kết thực hiện nhiệm vụ, công vụ tại cơ quan, đơn vị sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 2 lần thời gian đào tạo.

2. Đối tượng quy định tại khoản 1 điều này được cử đi học theo các chương trình hợp tác với nước ngoài được ký kết hoặc gia nhập nhân danh Nhà nước, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, ngoài các quy định tại khoản 1 điều này còn phải đáp ứng yêu cầu khác của chương trình hợp tác.

Như vậy, muốn được cử đi đào tạo đại học bạn phải cam kết công tác tại cơ quan, đơn vị sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 2 lần thời gian đào tạo.

Theo QDND
Copy Link
(0) Bình luận
Nổi bật
Khèn Mông sang chợ Tây

Khèn Mông sang chợ Tây

30/05/2024 - 17:51
Mùa Mí Nam, nghệ nhân dân gian ở Vị Xuyên (Hà Giang), bán khèn Mông sang Mỹ và Pháp với giá hàng trăm USD. Từ khi chuyển điện thoại "cục gạch" sang dùng smartphone để video call, khách hàng của Mí Nam vượt xa khỏi biên giới.
Tin mới
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO