Hỏi đáp pháp luật

Học sinh dân tộc thiểu số ở xã đạt chuẩn nông thôn mới không được miễn giảm học phí

PV 03/04/2024 - 05:44

Bạn đọc hỏi: Là người dân tộc thiểu số ở địa bàn xã được công nhận xã nông thôn mới. Xin hỏi, con tôi có được miễn giảm học phí không?

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 16 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP thì đối tượng giảm 70% học phí gồm: Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là người dân tộc thiểu số (ngoài đối tượng dân tộc thiểu số rất ít người) ở thôn/bản đặc biệt khó khăn, xã khu vực III vùng dân tộc và miền núi, xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển hải đảo theo quy định của cơ quan có thẩm quyền.

117671_117670_52_13562402_13563902(1).jpg
Học sinh là người dân tộc thiểu số trên địa bàn xã được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới sẽ không được hưởng chính sách miễn giảm học phí.

Điều 3, Quyết định số 861/QĐ-TTg ngày 4/6/2021 của Thủ tướng Chính về phê duyệt danh sách xã khu vực III, khu vực II, khu vực I, thuộc vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021 - 2025 đã quy định: Các xã khu vực III, khu vực II đã được phê duyệt tại Quyết định này nếu được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới sẽ được xác định là xã khu vực I và thôi hưởng các chính sách áp dụng đối với xã khu vực III, khu vực II kể từ ngày Quyết định của cấp có thẩm quyền công nhận xã đạt chuẩn nông thôn mới có hiệu lực.

Như vậy, trường hợp học sinh là người dân tộc thiểu số ở địa bàn xã đã được công nhận nông thôn mới thì không được hưởng chính sách miễn giảm học phí theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 16 Nghị định số 81/2021/NĐ-CP.

(0) Bình luận
Nổi bật
Lễ hội cầu ngư Hà Tĩnh được công nhận di sản văn hóa
Ngày 21/4, xã Xuân Liên, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) tổ chức đón bằng công nhận di sản văn hóa phi vật thể quốc gia cho lễ hội cầu ngư làng Cam Lâm.
Tin mới
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO